In bài này

Thủ tục tạm nhập tái xuất máy chiếu tia X

Viết bởi Super User on . Posted in Thủ tục hải quan loại hình kinh doanh mậu dịch

 


Công ty mẹ chúng tôi muốn cho đối tác Việt Nam mượn (Tạm nhập , Tái Xuất) máy chiếu tia X (X ray) để dùng trong quá trình kiểm tra sản phẩm trong nhà máy chế biến Thủy sản cho việc xuất khẩu. Là loại máy cũ đã dùng rồi . Xin Hỏi : - Nhủ vậy chúng tôi có được phép cho dưa vào Việt Nam loại máy này ? - Nếu được phép thì thủ tục cần là những gì ? Các loại chứng từ đi kèm để được nhập khi làm Hải Quan ? - Sau khi nhập vào Việt Nam thì thời gian được sử dụng được bao lâu ? Và có được gia hạn không ? - Trong quá trình sử dụng , sự giám sát của cơ quan Việt Nam ra sao ? Mong nhận được sự giải đáp của Quý cơ quan sớm . Xin chân thành cám ơn

Theo như thông tin mà công ty cung cấp thì trường hợp khách hàng tại Việt Nam của công ty mẹ ở Thái Lan muốn mượn máy móc thiết bị phục vụ cho mục đích kiểm tra sản phẩm trong nhà máy chế biến thủy sản xuất khẩu có thể được xem như là thuê, mượn máy móc thiết bị của nước ngoài theo thỏa thuận; hết thời hạn thỏa thuận thì phía Việt Nam hoặc phải tái xuất máy móc thiết bị trả lại cho nước ngoài hoặc mua lại và sử dụng tiếp.

- Căn cứ khoản a mục 3 phần II Thông tư 04/2007/TT-BTM ngày 04/04/2006 có quy định: “Tạm nhập, tái xuất

- Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được tạm nhập các hàng hoá sau để thực hiện dự án đầu tư tại Việt Nam:

+ Máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển, khuôn, mẫu để thực hiện hợp đồng gia công hoặc để phục vụ hoạt động sản xuất theo hình thức thuê, mượn;

+ Hàng hoá để trưng bày tại các hội chợ, triển lãm, các phòng trưng bày, giới thiệu sản phẩm hoặc để nghiên cứu sản xuất, làm mẫu cho giảng dạy, đào tạo, huấn luyện;

+ Sản phẩm đã xuất khẩu để bảo hành, sửa chữa hoặc thay thế sau đó tái xuất khẩu.

- Thời hạn tạm nhập, tái xuất được thực hiện theo thoả thuận của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài với bên đối tác và phải đăng ký tại cơ quan hải quan.”

Về thủ tục hải quan đối với loại hình tạm nhập – tái xuất máy móc thiết bị Công ty thực hiện như hàng hóa thương mại quy định tại Điều 11 Thông tư 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 20/01/2011 v/v hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.

Hàng hóa tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu theo thỏa thuận trong hợp đồng thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng theo điểm 20 Mục II Phần A Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính v/v hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng.

VTEM Banners
VTEM Banners
VTEM Banners